Hộ kinh doanh nhà nghỉ đóng các loại thuế nào?

nha-nghi

Hộ kinh doanh nhà nghỉ đóng các loại thuế nào?

“Kính gửi công ty tư vấn thuế ACB. Tôi có nhà nghỉ tại phường Linh Trung, quận Thủ Đức. Nhà nghỉ có 4 phòng. Cho tôi hỏi thuế nhà nghỉ phải đóng cho nhà nước được tính thế nào ạ. Mong bên công ty mình giải đáp giúp tôi, tôi cảm ơn”.

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến công ty tư vấn thuế ACB. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Theo quy định, hộ kinh doanh kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp phải sử dụng hóa đơn bán hàng và cung cấp dịch vụ.

Căn cứ điểm b khoản 2 Điều 13 Thông tư 219/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính thì: số thuế GTGT phải nộp = tỷ lệ % x doanh thu.

Trong đó, tỷ lệ % để tính thuế GTGT quy định đối với hoạt động dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu là 5%. Trong trường hợp, bên bạn là hộ kinh doanh thì thuế suất áp dụng đối với hoạt động kinh doanh phải xác định theo Thông tư 92/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Cụ thể, Thông tư 92/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính thì dịch vụ lưu trú gồm hoạt động cung cấp cơ sở lưu trú dài hạn cho sinh viên, công nhân và các đối tượng tương tự; hoạt động cung cấp cơ sở lưu trú ngắn hạn cho khách du lịch, khách vãng lai; hoạt động cung cấp cả cơ sở lưu trú, dịch vụ ăn uống hoặc các phương tiện giải trí thì: tỷ lệ % tính thuế GTGT là 5%; thuế suất thuế TNCN là 2%.

Như vậy, trong trường hợp của bạn là kinh doanh dịch vụ lưu trú thì:

– Số thuế GTGT phải nộp = 5% x doanh thu.

– Thuế TNCN 2 %.

– Về mức thuế môn bài cần đóng, căn cứ vào Thông tư 96/2012/TT-BTC thì mức thuế môn bài cụ thể:

Bậc thuếThu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1Trên 1.500.0001.000.000
2Trên 1.000.000 đến 1.500.000750.000
3Trên 750.000 đến 1.000.000500.000
4Trên 500.000 đến 750.000300.000
5Trên 300.000 đến 500.000100.000
6Bằng hoặc thấp hơn 300.00050.000

Trên đây là ý kiến tư vấn của công ty tư vấn thuế ACB về thắc mắc của quý khách hàng. Phần tư vấn căn cứ vào các chính sách pháp luật thuế và thông tin do quý khách hàng. Chúng tôi hi vọng phần trả lời này đã làm sáng tỏ vấn đề bạn đang quan tâm. Khi có bất kỳ vấn đề nào cần sự hỗ trợ chuyên môn của chúng tôi, đừng ngần ngại, hãy liên hệ với chúng tôi theo hotline 0966.660.888 để được hướng dẫn tận tình nhất. Trân trọng cảm ơn.

Hay thì chia sẻ


http://localhost/tuvanthueacb/bao-gia/